Abin da Kuna Bukatar Sanin Game da HPV da Samfuran Kai da Gwajin HPV

Menene HPV?

Human papillomavirus (HPV) cuta ce ta gama gari wacce galibi ana yaduwa ta hanyar saduwa da fata-da-fata, galibi ayyukan jima'i. Ko da yake akwai nau'ikan nau'ikan nau'ikan sama da 200, kusan 40 daga cikinsu na iya haifar da warƙar al'aura ko ciwon daji a cikin ɗan adam.

Yaya HPV ta zama ruwan dare?

HPV ita ce kamuwa da cuta ta hanyar jima'i (STI) da aka fi sani a duniya. A halin yanzu an kiyasta cewa kusan kashi 80% na mata da kashi 90% na maza za su kamu da cutar ta HPV a wani lokaci a rayuwarsu.

Wanene ke cikin haɗarin kamuwa da cutar HPV?

Saboda HPV ya zama ruwan dare wanda yawancin mutanen da ke yin jima'i suna cikin haɗari don (kuma a wani lokaci za su sami) kamuwa da cutar ta HPV.

Abubuwan da ke da alaƙa da ƙara haɗarin kamuwa da cutar HPV sun haɗa da:

Yin jima'i a karon farko tun yana ƙarami (kafin shekaru 18);
Samun abokan jima'i da yawa;
Samun abokin jima'i ɗaya wanda ke da abokan jima'i da yawa ko yana da kamuwa da cutar HPV;
Kasancewa rashin lafiya, kamar wadanda ke dauke da kwayar cutar HIV;

Shin duk nau'in HPV suna mutuwa?

Ƙananan cututtuka na HPV (wanda zai iya haifar da warts na al'aura) ba sa mutuwa. Ana ba da rahoton adadin mace-mace akan manyan haɗarin cutar kansar HPV waɗanda ke iya zama m. Duk da haka, idan an gano cutar da wuri, ana iya magance da yawa.

Dubawa da Ganewar Farko

Binciken HPV na yau da kullun da ganowa da wuri suna da mahimmanci saboda kansar mahaifa (kusan 100% wanda ke haifar da babban haɗarin kamuwa da cutar HPV) ana iya yin rigakafi kuma ana iya warkewa idan an gano shi a farkon matakin.

WHO ta ba da shawarar gwajin tushen HPV a matsayin hanyar da aka fi so, maimakon na gani
dubawa tare da acetic acid (VIA) ko cytology (wanda aka fi sani da 'Pap smear'), a halin yanzu hanyoyin da aka fi amfani da su a duk duniya don gano raunukan riga-kafin ciwon daji.

Gwajin HPV-DNA yana gano nau'ikan haɗarin HPV waɗanda ke haifar da kusan duk cututtukan daji na mahaifa. Ba kamar gwaje-gwajen da suka dogara da duban gani ba, gwajin HPV-DNA bincike ne na haƙiƙa, yana barin babu sarari don fassarar sakamako.

Sau nawa don gwajin DNA na HPV?

WHO ta ba da shawarar yin amfani da ɗayan waɗannan dabarun don rigakafin kansar mahaifa:
Ga jimlar yawan mata:
Gano DNA na HPV a cikin tsarin allo-da-biyya yana farawa daga shekaru 30 tare da yin gwajin yau da kullun kowane shekaru 5 zuwa 10.
Gano DNA na HPV a cikin allo, rarrabuwa da tsarin kula da farawa daga shekaru 30 tare da yin gwajin yau da kullun kowane shekaru 5 zuwa 10.

Fko mata masu dauke da cutar HIV:

l Gano DNA na HPV a cikin allo, rarrabuwa da tsarin kula da farawa tun yana ɗan shekara 25 tare da yin gwajin yau da kullun kowane shekaru 3 zuwa 5.

Samfuran kai yana sa gwajin DNA na HPV ya fi sauƙi

WHO ta ba da shawarar cewa a samar da samfurin HPV da kansa a matsayin ƙarin hanyar yin samfuri a ayyukan tantance cutar kansar mahaifa, ga mata masu shekaru 30-60.

Sabbin hanyoyin gwajin HPV na Macro & Micro-Test suna ba ku damar tattara samfuran ku a wurin da kuka dace maimakon zuwa asibiti don likitan mata ya ɗauki samfurin a gare ku.

Kayan samfurin kai da MMT ke bayarwa, ko dai samfurin swab na mahaifa ko samfurin fitsari, yana ba mutane damar tattara samfuran gwajin HPV tare da jin daɗin gidansu, kuma mai yiwuwa a cikin kantin magani, dakunan shan magani, asibitoci ... Sannan su aika samfurin ga mai ba da sabis na kiwon lafiya don nazarin lab da sakamakon gwajin don raba su kuma bayyana ta kwararru.


Lokacin aikawa: Oktoba-24-2024